Menu

Các mức phạt khi sử dụng hóa đơn chưa thông báo phát hành

18:01:13 24-04-2018 | Lượt xem: 407

Các mức phạt khi sử dụng hóa đơn chưa thông báo phát hành

Từ ngày 01/01/2011, bằng thông tư 153/2010/TT-BTC thì việc mua hóa đơn thuế GTGT tại cơ quan quản lý thuế trực tiếp đã chính thức không còn hiệu lực. Kể từ thời điểm này, việc đặt in, tự in hóa đơn đã được thuế bàn giao cho doanh nghiệp để doanh nghiệp có thể chủ động trong việc sử dụng hóa đơn (trừ một số trường hợp cơ quan quản lý thuế không chấp thuận cho sử dụng hóa đơn tự in, đặt in). Việc này đã tạo điều kiện cho doanh nghiệp có thể chủ động hơn trong việc sử dụng hóa đơn, giúp doanh nghiệp có thể sáng tạo trong việc thiết kế hóa đơn (trong khuôn khổ do luật quy định, qua đó có thể giúp doanh nghiệp tạo ấn tượng tốt trong mắt đối tác, khách hàng. Việc thiết kế, in ấn, thông báo phát hành và sử dụng hóa đơn tuy đơn giản, nhưng vì một số lý do khách quan và cả chủ quan, có nhiều trường hợp chưa nộp thông báo phát hành hóa đơn mà lại đưa vào sử dụng. Hôm nay, dịch vụ kế toán Song Kim sẽ gởi đến các bạn các mức phạt khi sử dụng hóa đơn nhưng chưa thông báo phát hành.

Trước khi sử dụng hóa đơn có cần làm thông báo phát hành hóa đơn hay không?

Theo khoản 1 điều 9, Thông Tư số 39/2014/TT-BTC và khoản 3 điều 1, Thông tư số 37/2017/TT-BTC sửa đổi, bổ sung khoản 4 Điều 9 Thông tư số 39/2014/TT-BTC. Có quy định, trước khi sử dụng hóa đơn thì doanh nghiệp phải nộp thông báo phát hành hóa đơn và thông báo phát hành phải nộp chậm nhất trước 02 ngày  khi doanh nghiệp bắt đầu sử dụng hóa đơn.
Các mức phạt khi sử dụng hóa đơn chưa thông báo phát hành
 

Mức phạt khi sử dụng hóa đơn trước thời hạn trên thông báo phát hành

Theo điểm b, khoản 2, điều 1, Thông tư 176/2016/TT-BTC, bổ sung khoản 1a, điều 10 Thông tư 10/2014/TT-BTC thì
Các mức phạt khi sử dụng hóa đơn chưa thông báo phát hành

Lưu ý: Theo khoản 3, Điều 1, Thông tư 37/2017/TT-BTC thì thời gian gởi thông báo phát hành hóa đơn đến thời điểm được sử dụng chỉ còn 02 (hai ngày).
Ví dụ: Công ty TNHH Minh Quân gởi thông báo phát hàng ngày 01/04/2018 và được cơ quan thuế chấp nhận. Thời gian được sử dụng hóa đơn là ngày 03/04/2018. Nhưng vào ngày 02/04/2018, vì không nắm được thời gian được sử dụng hóa đơn nên ngày 02/04/2018, kế toán bán hàng có xuất hóa đơn số 0000001 cho công ty ABC. Như vậy, công ty Minh Quân sẽ bị phạt theo điểm b, khoản 2, điều 1, Thông tư 176/2016/TT-BTC. Với mức phạt từ 500.000 đồng đến 1.500.000 đồng. Thông thường, đối với công ty không có tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ, mức phạt sẽ là trung bình cộng của 2 mức phạt trên, tức 1.000.000 đồng.

Mức phạt khi sử dụng hóa đơn không làm thông báo phát hành hóa đơn

Theo khoản 2, Điều 10, Thông tư số 10/2014/TT-BTC thì việc không lập thông báo phát hành hóa đơn trước khi đưa vào sử dụng sẽ có 4 trường hợp xảy ra, cụ thể như sau:
 
Các mức phạt khi sử dụng hóa đơn chưa thông báo phát hành

Ví dụ 1b:  Vào ngày 30/03/2018, công ty Minh Quân có xuất hóa đơn số 0000001 cho công ty ABC. Nhưng chưa lập và nộp thông báo phát hành hóa đơn cho cơ quan thuế. Vào ngày 10/04/2018, công ty Minh Quân tiến hành lập và nộp tờ khai thuế GTGT cùng với báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý I/2018. Vào ngày 20/04/2018, cán bộ thuế phát hiện hóa đơn này chưa được thông báo phát hành và ra biên bản xử phạt. Ở trường hợp này, công ty Minh Quân sẽ bị phạt với mức phạt là: 6tr đồng về hành vi này.
Ví dụ 1c: Vào ngày 05/04/2018, công ty Minh Quân có xuất hóa đơn số 0000001 cho công ty ABC, nhưng chưa lập thông báo phát hành hóa đơn. Vào ngày 24/04/2018, cán bộ quản lý thuế phát hiện và tiến hành xử phạt. Do hóa đơn này chưa đến kỳ khai thuế, nên công ty Minh Quân sẽ bị phạt với số tiền từ 6.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng. Thông thường, nếu không có tình tiết giảm nhẹ hoặc tăng nặng, mức phạt sẽ là trung bình cộng của khoảng từ 6tr – 18tr đồng, là 12tr đồng.

Mức xử phạt khi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp và không lập thông báo phát hành hóa đơn

 
Các mức phạt khi sử dụng hóa đơn chưa thông báo phát hành

Việc xác định hóa đơn bất hợp pháp được quy định riêng tại các Nghị Định của chính phủ và Thông Tư của Bộ Tài Chính, có thể hiểu đơn giản như sau: xuất hóa đơn không liên quan đến hoạt động của công ty, xuất hóa đơn để bán, cho, tặng. Hoặc xuất hóa đơn nhưng không khai báo thuế,… thì mức phạt sẽ áp dụng theo Khoản 5, Điều 11, Thông tư số 10/2014/TT-BTC.
Trên đây là tất cả các trường hợp và mức phạt khi sử dụng hóa đơn trước/không lập thông báo phát hành hóa đơn. Doanh nghiệp nên xem để tránh bị phạt đáng tiếc.
Dịch vụ kế toán trọn gói Song Kim chúc các bạn thành công trên con đường kinh doanh của mình!

0908 714 741

X
Các mức phạt khi sử dụng hóa đơn chưa thông báo phát hànhCác mức phạt khi sử dụng hóa đơn chưa thông báo phát hànhCác mức phạt khi sử dụng hóa đơn chưa thông báo phát hành. Khi sử dụng hóa đơn mới hãy kiểm tra kỹ lại xem đã thông báo phát hành chưa nhé! trên Bình chọn