Menu

Xuất hóa đơn không đúng ngành nghề kinh doanh có bị phạt không?

15:17:08 13-01-2019 | Lượt xem: 1732

Hỏi: Công ty của tôi có ngành nghề kinh doanh là ngành tổ chức sự kiện. Nhưng trong tháng 01/2019, công ty tôi có mua 1 lô hàng là bao lô, túi xách để bán lại cho 1 công ty khác làm quà tặng. Vậy khi công ty tôi xuất hóa đơn không đúng ngành nghề kinh doanh có bị phạt không?
( Nguyễn Minh – Quận 1)

Xuất hóa đơn ngành nghề không đăng ký kinh doanh

Trả lời:
Lời đầu tiên, cảm ơn bạn đã gởi câu hỏi đến dịch vụ kế toán Song Kim. Để trả lời câu hỏi về việc xuất hóa đơn không có ngành nghề kinh doanh ghi trên GPKD, Song Kim mời bạn tham khảo các quy định pháp luật sau đây:
Đầu tiên, theo khoản 7, điều 1 thông tư 124/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung điều 6 thông tư 185/2013/TT-BTC, đã BÃI BỎ nội dung khoản 1, điều 6 thông tư 185/2013/TT-BTC
  • “1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh không đúng ngành nghề, mặt hàng, địa điểm kinh doanh ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.”
Thêm đó, tại công văn số 1387/TCT-KK về việc kê khai nộp thuế GTGT ban hành ngày 14 tháng 04 năm 2015 gửi Cục Thuế Tỉnh Tây Ninh, thì:
  • “Trường hợp Công ty TNHH Vinkems kinh doanh ngành, nghề không thuộc ngành, nghề ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh thì đề nghị Cục Thuế tỉnh Tây Ninh kiểm tra, xác định nếu trường hợp ngành, nghề kinh doanh của Công ty không phải là ngành nghề kinh doanh có điều kiện hoặc ngành, nghề bị cấm kinh doanh thì thống nhất với đề xuất tại công văn số 297/CT-TTr ngày 26/01/2015 của Cục Thuế tỉnh Tây Ninh, cụ thể: chấp nhận việc kê khai thuế GTGT đầu vào đối với hoạt động kinh doanh ngành, nghề không thuộc ngành, nghề ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của Công ty TNHH Vinkems. Cục Thuế tỉnh Tây Ninh hướng dẫn Công ty bổ sung  ngành, nghề theo quy định.”
Kết luận: Việc xuất hóa đơn đỏ không đúng ngành nghề kinh doanh về việc bán balo, túi xách của công ty bạn không bị xem là hóa đơn bất hợp pháp và KHÔNG BỊ PHẠT.
 
 
Xuất hóa đơn không đúng ngành nghề kinh doanh có bị phạt không?
Tuy nhiên, bạn cần bổ sung ngành nghề kinh doanh để tránh bị phạt vì theo khoản 4, điều 49 Nghị định 78/2015/NĐ-CP ban hành ngày 14 tháng 09 năm 2015; hướng dẫn thi hành luật Doanh Nghiệp 2014
  • “4. Doanh nghiệp có trách nhiệm thông báo thay đổi, bổ sung ngành, nghề kinh doanh với Phòng Đăng ký kinh doanh trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày có thay đổi. Trường hợp có thay đổi mà doanh nghiệp không thông báo thì sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư.”
Và tại điều 3 nghị định số 50/2016/NĐ-CP ban hành ngày 01 tháng 06 năm 2016 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư, thì:
  • “Điều 31. Vi phạm quy định về về việc thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp
  • 1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp quá thời hạn quy định từ 01 đến 30 ngày.
  • 2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp quá thời hạn quy định từ 31 đến 90 ngày.
  • 3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp quá thời hạn quy định từ 91 ngày trở lên.
  • 4. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc thông báo đến Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh các nội dung theo quy định đối với hành vi vi phạm tại Khoản 1, Khoản 2 và Khoản 3 Điều này.”
 
Như vậy, có thể kết luận rằng, việc xuất hóa đơn đỏ không đúng ngành nghề kinh doanh đã đăng ký với Sở Kế Hoạch Đầu Tư tỉnh/thành phố sẽ:
  • KHÔNG BỊ PHẠT về hành vi vi phạm hành chính về hóa đơn
  • Xuất hóa đơn không có trong ngành nghề kinh doanh thì hóa đơn này vẫn HỢP PHÁP, có thể kê khai thuế và hạch toán ghi nhận doanh thu bình thường
  • Nhưng sẽ BỊ PHẠT vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư với mức phạt tối đa là 5tr đồng và phải bổ sung ngành nghề kinh doanh và thông báo nội dung thay đổi trên cổng thông tin doanh nghiệp quốc gia.
Hy vọng, với bài viết hướng dẫn về việc xuất hóa đơn sai ngành nghề kinh doanh có viện dẫn những quy định pháp luật cụ thể bên trên. Bạn Nguyễn Minh sẽ đưa ra những hướng xử lý tốt nhất cho công ty của mình!
Trân trọng kính chào!

0908 714 741

X
Xuất hóa đơn không đúng ngành nghề kinh doanh có bị phạt không?Xuất hóa đơn không đúng ngành nghề kinh doanh có bị phạt không?Xuất hóa đơn không đúng ngành nghề kinh doanh có bị phạt hay không? Đọc ngay bài viết sau để làm sáng tỏ thắc mắc của bạn trên Bình chọn